ระบบไฟบ้าน
![](https://www.abcbuilder.co.th/wp-content/themes/u-design/assets/images/lazy.png)
“ระบบไฟบ้าน” เป็นรายละเอียดสำคัญที่ต้องวางแผนให้ดีตั้งแต่ออกแบบและก่อสร้าง การเลือกระบบไฟฟ้าให้พอดีกับปริมาณการใช้งานไฟในบ้าน ซึ่งหากเลือกใช้ไม่เหมาะสมอาจทำให้เกิดปัญหาตามมาได้
ระบบไฟฟ้ารูปแบบ 3 เฟส ระบบนี้จะให้แรงดันไฟฟ้ามากกว่า จึงสามารถรองรับสำหรับบ้านขนาดใหญ่ อาคารพาณิชย์ Home Office โรงงาน หรืออาคารใดๆ ที่ต้องเปิดเครื่องใช้ไฟฟ้ากินไฟมาก เช่น เครื่องปรับอากาศ ตู้เย็น หรืออุปกรณ์ไฟฟ้าใดๆ ที่มีกำลังวัตต์สูงเปิดใช้งานพร้อมๆ กัน
ส่วนระบบไฟฟ้าแบบ 1 เฟส เหมาะกับบ้านพักอาศัยทั่วไป บ้านจัดสรร หรือห้องชุดที่คาดว่าจะใช้ไฟไม่มาก โดยส่วนใหญ่จะติดตั้งระบบไฟฟ้า 1 เฟส เพราะค่าใช้จ่ายในการขอติดตั้งและค่าอุปกรณ์ต่าง ๆ ไม่สูงมากจนเกินไป และกำลังไฟครอบคลุมการใช้งานของเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ใช้ในชีวิตประจำวันได้
การเลือกใช้ระบบไฟฟ้า 3 เฟส หรือ 1 เฟส จุดสำคัญจึงอยู่ที่ปริมาณการใช้ไฟฟ้า หากเป็นบ้านเรือนทั่วไปก็สามารถใช้ระบบไฟฟ้า 1 เฟสได้
แต่หากจำนวนไฟฟ้าเยอะขึ้นหรือใช้มากกว่าบ้านทั่วๆ ไป การพิจารณาระบบไฟฟ้า 3 เฟส ย่อมตอบโจทย์การใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพกว่า
Related Posts
![](https://www.abcbuilder.co.th/wp-content/themes/u-design/assets/images/lazy.png)
PRECAST CONCRETE
ผนังสำเร็จรูปต่อเติมได้หรือไม่ ?•การเจาะผนัง‼️ •งานต่อเติม‼️•ตกแต่งบิ้วอิน ‼️ผนังสำเร็จรูปทำได้หรือไม่ ?หลายคนอาจจะเคยได้ยินมาบ้างว่าผนังสำเร็จรูปมีข้อจำกัดในเรื่องการต่อเติม แต่ทราบหรือไม่ว่าข้อจำกัดมันได้ประมาณไหน หลายๆท่านคงกังวลเรื่องนี้กันอยู่ใช่ไหมล่ะคะ ต้องบอกก่อนว่าผนังเสร็จรูปไม่ได้มีข้อจำกัดวุ่นวายอย่างที่ทุกท่านคิดอาทิเช่น การเจาะช่องเพื่อเพิ่มประตูหน้าต่างเองไม่สามาถทำได้ ซึ่ง ABC builder ได้มีการออกแบบช่องหน้าต่างและประตูมาเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว จึงไม่มีความจำเป็นต้องเจาะช่องประตูหน้าต่างเพิ่ม เท่านี้ก็คลายกังวลได้เลยค่ะและถึงแม้บ้านของคุณจะไม่ใช่บ้านผนังสำเร็จ การทุบผนังก่ออิฐฉาบปูน ก็เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำค่ะ…
![](https://www.abcbuilder.co.th/wp-content/themes/u-design/assets/images/lazy.png)
Tostem ?
ที่ ABC BUILDER คุณภาพของบ้านต้องมาอันดับ1สร้างบ้านกับ ABC builder คุณภาพต้องมาอันดับ1ใช้ประตูหน้าต่าง tostem ตั้งแต่ spec เริ่มต้น Grandสร้างบ้านมั่นคง สร้างเสร็จภายใน 120วัน งบไม่บานปลาย…
Leave a Reply